วันนี้เว็บไซต์ครูอัพเดตดอทคอมขอนำสื่อการเรียนรู้ที่อาจจะเป็นประโยชน์ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ทั้งคุณครูและผู้ปกครองและบุคคลที่สนใจ ได้นำสื่อการเรียนรู้นิทานสระ ไปใช้ในการดำเนินกิจกรรม โดยนิทานสระ จำนวน 18 เล่ม พร้อมแผนการจัดการเรียนรู้ ต้องขอขอบคณข้อมูลจาก นิเทศออนไลน์ By ศน.วันทนา สมภักดี เป็นอย่างสูงนะครับที่ได้นำสื่อการเรียนรู้ดีดีมาเผยแพร่ให้นำไปใช้ หวังว่านิทานสระ 18 เล่ม นี้มีประโยชน์กับทุกท่านไม่มากก็น้อยนะครับ
แผนการจัดการเรียนรู้ กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย
ชั้นประถมศึกษาปีที่ ๑ ภาคเรียนที่ ๑ ปีการศึกษา ๒๕๕๘
หน่วยที่ ๑ ใบบัว ใบโบก เรื่อง นิทานของมาม่า (การอ่าน)
เวลา ๑ ชั่วโมง สอนวันที่ .................................................................
มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ท. ๑.๑ ใช้กระบวนการอ่านสร้างความรู้และความคิดเพื่อนำไปใช้ตัดสินใจ แก้ปัญหาในการดำเนินชีวิต และมีนิสัยรักการอ่าน
ตัวชี้วัด
ป.๑/๒ บอกความหมายของคำและข้อความที่อ่าน
จุดประสงค์การเรียนรู้
๑. อ่านนิทานประกอบการเรียนเรื่อง “นิทานของมาม่า” (K)
๒. ตอบคำถามจากเรื่อง “นิทานของมาม่า”ได้ถูกต้อง (P)
๓. เห็นความสำคัญของการอ่านและเขียนคำที่ประสมด้วยสระ -า (A)
สาระสำคัญ
การอ่านนิทานเป็นการเพิ่มประสบการณ์ทางภาษา และช่วยปลูกฝังให้มีนิสัยรักการอ่าน
สาระการเรียนรู้
๑. ความรู้
นิทานสระอาเรื่อง “นิทานของมาม่า”
๒. ทักษะ/กระบวนการ/กระบวนการคิด
การปฏิบัติ/การสาธิต การสรุปความรู้
๓. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงาน รักความเป็นไทย
การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
๑. ครูถามนักเรียนว่า “ใครชอบฟังนิทานบ้าง” ครูคอยฟังคำตอบ แล้วบอกว่า วันนี้ครูจะเล่านิทานเรื่อง “ราชสีหืกับหนู”
เมื่อเล่าจบ ครูถามว่า “สนุกไหม” อยากอ่านนิทานเองบ้างไหม แล้วครูชูหนังสือนิทานเรื่อง“นิทานของมาม่า”ให้นักเรียนดูและบอกว่า..นิทานเรื่องนี้ครูแต่งอง นักเรียนต้องการอ่านนิทานเรื่องนี้ไหม ครูจะสอนวิธีการอ่านให้
๒. ครูและนักเรียนร่วมกันวางจุดมุ่งหมายในการอ่านว่า อ่านแล้วต้องเล่าเรื่องย้อนกลับ และตอบคำถามได้
๓. ครูและนักเรียนร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับภาพในหนังสือ จากนั้นครูแจกบัตรคำประสมสระอาจากเรื่องนิทานของมาม่า รูปต้นไม้ให้นักเรียนทุกคน พร้อมทั้งให้ฝึกอ่านจนกระทั่งมั่นใจวาทุกคนอ่านได้
๔. ครูนำนักเรียนเล่นเกม “ตะล้อกต๊อกแต๊ก” ดังนี้
ครู : ตะล้อกต๊อกแต๊ก
นักเรียน : มาทำอะไร
ครู : มาซื้อต้นไม้
นักเรียน : เอาต้นอะไร
ครู : เอาต้น.............(ใช้คำจากบัตรคำที่นักเรียนถือ) เช่น เอาต้น จาก นักเรียนคนที่ถือคำว่าจาก จะนำบัตรคำมาให้ครู / ครูทำเช่นนี้จนหมดบัตรคำ
๕. นักเรียนทุกคนช่วยกันเล่า “นิทานของมาม่า”ย้อนกลับ ( ใคร ทำอะไร ที่ไหน อย่างไร )
๖. นักเรียนทำแบบฝึกหัด( มาตอบคำถามจากนิทานของมาม่ากันเถอะ )
๗. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปข้อคิดที่ได้จากการเรียนเรื่อง “นิทานของมาม่า” อีกครั้งหนึ่ง
สื่อการเรียนรู้
๑. นิทานประกอบการเรียน เรื่อง “นิทานของมาม่า”
๒. นิทานเรื่อง
๓. กระดาษบัตรคำรูปต้นไม้
๔. แบบฝึกหัด ( การตอบคำถามจากเรื่อง )
การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
- สังเกตพฤติกรรมการทำงาน - แบบสังเกตพฤติกรรม ใช้เกณฑ์การผ่านร้อยละ ๗๐ ขึ้นไป
- การอ่าน - แบบประเมินการอ่านออกเสียง
- การเล่าเรื่องย้อนกลับ - แบบประเมินการเล่าเรื่องย้อนกลับ
- การตอบคำถาม - แบบประเมินการตอบคำถาม
ที่มา :นิเทศออนไลน์ By ศน.วันทนา สมภักดี